*हेवाळे बुद्धविहारात धम्मचक्र प्रवर्तन दिन व वर्षावास समारोप उत्साहात*
रमाकांत जाधव यांचे संघटनात्मक एकजुटीचे आवाहन; बुद्धभूषण हेवाळकर यांनी धम्मक्रांतीचे महत्त्व केले अधोरेखित
साटेली भेडशी प्रतिनिधी :
तथागत गौतम बुद्धांच्या समतेच्या विचारांचा आणि डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या धम्मक्रांतीचा जागर करीत हेवाळे येथील बुद्धविहारात धम्मचक्र प्रवर्तन दिन व वर्षावास समारोप कार्यक्रम उत्साहात पार पडला. भारतीय बौद्ध महासभा तालुका शाखा दोडामार्ग आणि गाव शाखा हेवाळे यांच्या संयुक्त विद्यमाने कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आले होते. यावेळी रमाकांत जाधव आणि भारतीय बौद्ध महासभा तालुका शाखा दोडामार्गचे अध्यक्ष बुद्धभूषण हेवाळकर यांनी धम्मचळवळ, सामाजिक एकजूट आणि परिवर्तनाच्या विचारांवर प्रभावी मार्गदर्शन केले.
*समाजाच्या परिवर्तनासाठी सर्व संघटनांची एकजूट आवश्यक – रमाकांत जाधव*
रिपब्लिकन पार्टी ऑफ इंडिया (आठवले) महाराष्ट्र प्रदेश सहसचिव तथा सिंधुदुर्ग बौद्ध हितवर्धक महासंघ, मुंबईचे दोडामार्ग तालुका सल्लागार आणि संबोधी बहुउद्देशीय तालुका संस्थेचे सल्लागार रमाकांत जाधव म्हणाले की, डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांनी धम्मदीक्षेच्या माध्यमातून देशाला समता, बंधुता, ज्ञान आणि स्वाभिमानाचा क्रांतिकारी मार्ग दिला. भगवान बुद्धांचा विज्ञानवादी आणि मानवतावादी धम्म हा समाजपरिवर्तनाचा मूलभूत आधार आहे. या वैचारिक वारशाचे जतन करून तो नव्या पिढीपर्यंत पोहोचविणे ही काळाची गरज आहे.
धम्म म्हणजे समता आणि स्वाभिमानाचा मार्ग : बाबासाहेबांनी दिलेल्या धम्मातून माणसाला प्रतिष्ठेने जगण्याची आणि अन्यायाविरुद्ध उभे राहण्याची वैचारिक ताकद मिळते.
सर्व संघटनांनी एकत्र यावे : सामाजिक परिवर्तनासाठी विविध संघटनांनी आपापसांतील मतभेद बाजूला ठेवून समाजाच्या विकासासाठी एकजुटीने काम करावे.धम्मचळवळ केवळ कार्यक्रमांपुरती मर्यादित राहू नये : बुद्धांचे विचार प्रत्यक्ष आचरणात आणून सामाजिक जागृती, शैक्षणिक प्रगती आणि संविधानिक मूल्यांचा प्रसार करावा.तरुण पिढीला वैचारिक वारसा द्यावा : युवकांमध्ये वैज्ञानिक दृष्टिकोन, स्वाभिमान, सामाजिक बांधिलकी आणि धम्मविचारांची जाणीव निर्माण करावी.
बाबासाहेबांच्या विचारांवर आधारित समाजनिर्मिती करण्यासाठी सर्वांनी योगदान द्यावे. संघटनात्मक एकजूट हीच धम्मचळवळीची खरी ताकद असून, भगवान बुद्धांच्या विचारांतून प्रेरणा घेऊन समताधिष्ठित समाज घडविण्यासाठी प्रयत्न करावेत, असे आवाहन जाधव यांनी केले.
*धम्मक्रांतीने समाजाला स्वाभिमान आणि विकासाची दिशा दिली – बुद्धभूषण हेवाळकर*
भारतीय बौद्ध महासभा तालुका शाखा दोडामार्गचे अध्यक्ष बुद्धभूषण हेवाळकर यांनी डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या धम्मदीक्षेचे ऐतिहासिक महत्त्व स्पष्ट केले. बाबासाहेबांनी दिलेली धम्मदीक्षा ही केवळ धार्मिक परिवर्तन नव्हे, तर समाजाला स्वाभिमान, मान-सन्मान आणि प्रगतीची दिशा देणारी क्रांती होती, असे त्यांनी सांगितले.
धम्मक्रांती म्हणजे मानवी प्रतिष्ठेची क्रांती : बाबासाहेबांनी धम्माच्या माध्यमातून समाजाला स्वाभिमानाने जगण्याची प्रेरणा दिली.
मानवकल्याणाचा व्यापक विचार : बाबासाहेबांनी संपूर्ण मानवजातीच्या कल्याणाचा विचार केला. त्यामुळे त्यांचे विचार जागतिक स्तरावर महत्त्वाचे ठरतात.संविधानामुळे देशाच्या प्रगतीला दिशा : भारतीय संविधानाने देशातील लोकशाही मूल्ये, अधिकार आणि सामाजिक न्यायाची पायाभरणी केली.
विषमता दूर करण्यासाठी नैतिकता आवश्यक : समाजातील भेदभाव आणि विषमता दूर करण्यासाठी बुद्धांच्या नैतिक मूल्यांचे आचरण करणे गरजेचे आहे. सुख, शांती आणि बंधुभावासाठी धम्म महत्त्वाचा : बौद्ध धम्माचे आचरण केल्याने व्यक्ती आणि समाजजीवनात विवेक, करुणा आणि नैतिकतेला महत्त्व देता येते.
तरुण पिढीच्या विकासावर भर : युवकांनी शिक्षण, विचार आणि सामाजिक जबाबदारी यांना प्राधान्य देऊन परिवर्तनाच्या चळवळीत सहभागी व्हावे.दोडामार्ग तालुका हा सामाजिक परिवर्तनाच्या विचारांना पुढे नेणारा परिसर असून, बुद्ध आणि बाबासाहेबांच्या विचारांच्या आधारे समाजाची प्रगती साधण्यासाठी सर्वांनी प्रयत्न करावेत, असे आवाहन हेवाळकर यांनी केले.
अनिल जाधव यांचे बौद्ध धम्मावर प्रवचन
भारतीय बौद्ध महासभा वेंगुर्ला शाखेचे माजी अध्यक्ष अनिल जाधव यांनी बौद्ध धम्मावर प्रवचन देत धम्मविचारांचे महत्त्व विशद केले.
कार्यक्रमाच्या अध्यक्षस्थानी संतोष जाधव होते. प्रारंभी मान्यवरांच्या हस्ते तथागत गौतम बुद्ध आणि डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या प्रतिमांना पुष्पहार अर्पण करून अभिवादन करण्यात आले.
यावेळी सिंधुदुर्ग बौद्ध हितवर्धक महासंघ, मुंबईचे दोडामार्ग तालुका अध्यक्ष तथा संबोधी बहुउद्देशीय तालुका संस्थेचे अध्यक्ष शंकर जाधव, सचिव संदीप जाधव, भारतीय बौद्ध महासभेचे सचिव भिवा आयनोडकर, माजी मुख्याध्यापक विलास कासकर, श्रामणेर अर्जुन कदम, गाव शाखा अध्यक्ष संतोष जाधव, तसेच उदय जाधव, अभय पाटकर, उत्तम कदम आदी मान्यवर उपस्थित होते.
शंकर जाधव, संदीप जाधव आणि विलास कासकर यांनी शुभेच्छा दिल्या. कार्यक्रमाचे आभार श्रामणेर अर्जुन कदम यांनी मानले.
बुद्धांचे विचार, बाबासाहेबांचे संविधान आणि संघटनात्मक एकजूट यांच्या माध्यमातून सामाजिक परिवर्तनाची चळवळ अधिक बळकट करण्याचा संदेश या कार्यक्रमातून देण्यात आला.
